French बायोटेक कंपनी वॅल्नेव्हाने तयार केलेल्या जगातील पहिल्या चिकनगुनिया लसीला अमेरिकेने मान्यता दिली आहे.

French IANS, वॉशिंग्टन. अमेरिकेने चिकुनगुनिया रोखण्यासाठी जगातील पहिल्या लसीला मान्यता दिली आहे. फ्रेंच बायोटेक कंपनी Valneva (Valneva’s Chikungunya vaccine) ने बनवलेल्या लसीला ‘IXCHIQ’ असे नाव देण्यात आले आहे.

चिकनगुनियाचा विषाणू कसा पसरतो?

चिकुनगुनियाचा विषाणू प्रामुख्याने संक्रमित डासाच्या चाव्याव्दारे मानवांमध्ये पसरतो. चिकुनगुनिया आज जागतिक आरोग्य धोक्यात आला आहे, गेल्या 15 वर्षांत 5 दशलक्ष रुग्णांची पुष्टी झाली आहे.

व्हिडिओ पाहण्यासाठी इथे क्लिक करा 

अधिक माहितीसाठी येथे क्लिक करा

लसीचा एक डोस स्नायूंमध्ये इंजेक्शनद्वारे दिला जाईल

यूएस फूड अँड ड्रग अॅडमिनिस्ट्रेशन (FDA) ने या लसीच्या मंजुरीची पुष्टी केली आणि सांगितले की ही लस 18 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांना दिली जाऊ शकते. Ixchik चा एकच डोस स्नायूमध्ये इंजेक्शनद्वारे दिला जाऊ शकतो.

3500 लोकांवर लसीची चाचणी करण्यात आली

लसीमध्ये चिकनगुनिया विषाणूचा जिवंत कमकुवत प्रकार असतो आणि लस मिळाल्यानंतर, एखाद्या व्यक्तीला चिकनगुनियाच्या रुग्णासारखी लक्षणे दिसू शकतात. कंपनीने उत्तर अमेरिकेतील 3500 लोकांवर या लसीची चाचणी केली आहे. लस दिल्यानंतर डोकेदुखी, थकवा, सांधे आणि स्नायू दुखणे, ताप आणि मळमळ यासारखी लक्षणे लोकांमध्ये दिसून आली.

एफडीएच्या सेंटर फॉर बायोलॉजिक्स इव्हॅल्युएशन अँड रिसर्चचे संचालक पीटर मार्क्स यांनी सांगितले की, चिकुनगुनिया विषाणूच्या संसर्गामुळे घातक रोग आणि दीर्घकालीन आरोग्य समस्या उद्भवू शकतात. चिकुनगुनियाचा विषाणू नवजात बालकांसाठीही घातक आहे.

व्हिडिओ पाहण्यासाठी इथे क्लिक करा 

अधिक माहितीसाठी येथे क्लिक करा 

1 thought on “French बायोटेक कंपनी वॅल्नेव्हाने तयार केलेल्या जगातील पहिल्या चिकनगुनिया लसीला अमेरिकेने मान्यता दिली आहे.”

Leave a Comment

Close Help dada