Demonetisation Anniversary: नोटाबंदीच्या ७ वर्षानंतर भारताचे चित्र काय आहे? आश्चर्यचकित होऊ नका, 2016 पूर्वीही भारतात दोनदा नोटाबंदी झाली आहे!

Demonetisation Anniversary:8 नोव्हेंबर 2016 रोजी रात्री 8 वाजता प्रसिद्ध झालेल्या एका बातमीने देश आणि जगाला धक्का बसला. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी देशाला संबोधित करताना मध्यरात्री 12 पासून 500 आणि 1000 रुपयांच्या नोटांवर बंदी घालण्यात येणार असल्याचे सांगितले. मात्र, एका मर्यादेपर्यंत या नोटा बँकांमध्ये बदलता येतील, असे पंतप्रधानांनी स्पष्ट केले.

नोटाबंदीनंतर विरोधकांनी सरकारच्या निर्णयाला अलोकतांत्रिक ठरवले असतानाच हजारो लोकांना नोटा बदलून घेण्यासाठी बँकांसमोर तासनतास रांगेत उभे राहावे लागले. नोटाबंदीमुळे अनेक घरांमध्ये विवाहसोहळा पुढे ढकलावा लागला, मात्र नाल्यात आणि तलावांमध्ये ५०० आणि १००० रुपयांच्या नोटांची क्लिपिंग कशी दिसल्याचे अत्यंत धक्कादायक चित्र सोशल मीडियावरून पाहायला मिळाले. Demonetisation Anniversary या नोटा काळ्या पैशाच्या असल्याचं सांगण्यात आलं होतं, ज्या राजकीय पक्षांनी निवडणुकीच्या वेळी ‘मतांच्या बदल्यात नोटा’च्या रूपात लपवून ठेवल्या होत्या. चला जाणून घेऊया नोटाबंदीचे फायदे आणि तोटे…

नोटा बंद का झाल्या?

नोटाबंदी हा भारतीय इतिहासातील महत्त्वाचा आर्थिक निर्णय होता. मात्र, सरकारच्या या निर्णयावर प्रसारमाध्यमांसह अनेक अर्थतज्ज्ञांकडून टीकेला सामोरे जावे लागले. नोटाबंदीचा प्रश्न असेल तर तत्कालीन सरकारने त्याचे समर्थन करण्यासाठी तीन कारणे सांगितली होती, ज्यात पहिले कारण म्हणजे बनावट नोटांच्या वाढत्या समस्येवर नियंत्रण ठेवणे, दुसरे कारण काळा पैसा संपवणे आणि तिसरे महत्त्वाचे कारण म्हणजे आर्थिक परिणाम. देशातील वाढत्या दहशतवादाचे स्त्रोत नियंत्रित करावे लागले. आज, नोटाबंदीच्या निर्णयाच्या 8 वर्षानंतर, सरकारचा दावा आहे की नोटाबंदीने अर्थव्यवस्था अधिक औपचारिक केली आहे. कोरोना असूनही महसूल वाढला, गरिबांना अधिक संसाधने मिळाली, पायाभूत सुविधा सुधारल्या.

नोटाबंदीनंतर विरोधकांनी सरकारच्या निर्णयाला अलोकतांत्रिक ठरवले असतानाच हजारो लोकांना नोटा बदलून घेण्यासाठी बँकांसमोर तासनतास रांगेत उभे राहावे लागले. नोटाबंदीमुळे अनेक घरांमध्ये विवाहसोहळा पुढे ढकलावा लागला, मात्र नाल्यात आणि तलावांमध्ये ५०० आणि १००० रुपयांच्या नोटांची क्लिपिंग कशी दिसल्याचे अत्यंत धक्कादायक चित्र सोशल मीडियावरून पाहायला मिळाले. या नोटा काळ्या पैशाच्या असल्याचं सांगण्यात आलं होतं, ज्या राजकीय पक्षांनी निवडणुकीच्या वेळी ‘मतांच्या बदल्यात नोटा’च्या रूपात लपवून ठेवल्या होत्या. चला जाणून घेऊया नोटाबंदीचे फायदे आणि तोटे…

Jio Phone 5G जिओ कंपनीने आणले आहेत दोन 5G मोबाईल फोन, पहा त्यांची किंमत आणि पिक्चर्स

 नोटा बंद का झाल्या?

नोटाबंदी हा भारतीय इतिहासातील महत्त्वाचा आर्थिक निर्णय होता. मात्र, सरकारच्या या निर्णयावर प्रसारमाध्यमांसह अनेक अर्थतज्ज्ञांकडून टीकेला सामोरे जावे लागले. नोटाबंदीचा प्रश्न असेल तर तत्कालीन सरकारने त्याचे समर्थन करण्यासाठी तीन कारणे सांगितली होती, ज्यात पहिले कारण म्हणजे बनावट नोटांच्या वाढत्या समस्येवर नियंत्रण ठेवणे, दुसरे कारण काळा पैसा संपवणे आणि तिसरे महत्त्वाचे कारण म्हणजे आर्थिक परिणाम. देशातील वाढत्या दहशतवादाचे स्त्रोत नियंत्रित करावे लागले. आज, नोटाबंदीच्या निर्णयाच्या 8 वर्षानंतर, सरकारचा दावा आहे की नोटाबंदीने अर्थव्यवस्था अधिक औपचारिक केली आहे. कोरोना असूनही महसूल वाढला, गरिबांना अधिक संसाधने मिळाली, पायाभूत सुविधा सुधारल्या.

डिजिटल पेमेंट प्रणालीला चालना मिळाली.

बँकांची कर्ज देण्याची क्षमता सुधारली.

दोन वर्षांत 17 लाख 42 हजार संशयित खातेदारांची ओळख पटली.

नोटाबंदीमुळे कराचा आधार वाढण्यास मदत झाली.

लोकांच्या सवयी बदलल्याने कोरोनाविरुद्धच्या लढाईत मदत झाली.

2016 च्या आधीही नोटाबंदी झाली आहे

नोटाबंदीबाबत विरोधकांनी कितीही गदारोळ केला, तरी तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की, नोटाबंदी यापूर्वी दोनदा झाली आहे. 12 जानेवारी 1946 रोजी भारताचे व्हाईसरॉय आणि गव्हर्नर जनरल सर आर्किबाल्ड वेव्हेल यांनी पहिल्यांदाच मोठ्या नोटांचे चलन बंद करण्याचा अध्यादेश काढला, यानुसार 12 पासून 500, 1000 आणि 10,000 च्या नोटा चलनात येण्यापासून बंद करण्यात आल्या. 26 जानेवारी 1946 रोजी मध्यरात्री. यानंतर, 16 जानेवारी 1978 रोजी तत्कालीन जनता पक्षाच्या सरकारने काळा पैसा संपवण्यासाठी 1000, 5000 आणि 10,000 रुपयांच्या नोटा चलनातून बाद केल्या. त्यावेळी देसाई सरकारमध्ये अर्थमंत्री एच.एम. पटेल आणि माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग हे वित्त सचिव होते.

Petrol Diesel Rates : आज पेट्रोल डिझेल चे दर झाले खूपच कमी आपल्या शहरातील आजचे नवीन पेट्रोल दर पहा

Leave a Comment

Close Help dada