Warehouse Scheme | भारीच की ! गाव तेथे गोदाम योजना, सरकार २० हजार गावांमध्ये उभारणार गोदामे जाणून घ्या सविस्तर…

Warehouse Scheme: राज्याच्या पणन विभागाच्या अंतर्गत एका समितीने सुरू केलेल्या वेअरहाऊस योजनेचे उद्दिष्ट 20,000 गावांमध्ये 19,500 कोटी रुपयांच्या भरीव बजेटसह गोदामे स्थापन करण्याचे आहे. या योजनेमुळे शेतकऱ्यांना विविध फायदे मिळण्याची अपेक्षा आहे. पिकांची साठवणूक: शेतकरी त्यांचे पीक सुरक्षितपणे साठवू शकतात, ज्यामुळे नुकसान टाळता येते. हा उपाय शेतकऱ्यांना त्यांच्या उत्पादनाची गुणवत्ता टिकवून ठेवण्यास सक्षम करेल, ज्यामुळे बाजारात चांगली किंमत मिळेल. शेतकर्‍यांचे वाढलेले उत्पन्न: शेतमालाच्या साठवणुकीची सोय करून, शेतकरी त्यांचे उत्पन्न योग्य वेळी आणि वाजवी किमतीत विकू शकतात, शेवटी त्यांचे उत्पन्न वाढवते.

शेतकर्‍यांसाठी महत्त्वपूर्ण दिलासा: समितीने असे अधोरेखित केले की राज्यातील 20,000 ग्रामपंचायतीपैकी सध्या फक्त 8,000 गावांमध्ये गोदाम सुविधा आहेत. परिणामी, प्रस्तावित योजनेचे उद्दिष्ट उर्वरित 12,000 गावांमध्ये गोदामे उभारण्याचे आहे, ज्यामुळे शेतकर्‍यांवर होणारा बोजा लक्षणीयरीत्या कमी होईल.

या योजनेअंतर्गत, लाभ घेण्यासाठी शेतकरी, शेतकरी गट, उत्पादन गट, भागीदारी संस्था, स्वयंसेवी संस्था, बचत गट, महासंघ आणि विविध कंपन्यांनी काही पात्रता निकष पूर्ण केले पाहिजेत.

या योजनेची अंमलबजावणी पाच वर्षांत पूर्ण करण्याचे उद्दिष्ट आहे. 600 मेट्रिक टन क्षमतेच्या प्रत्येक गोदामासाठी ठराविक रक्कम खर्च करण्याचा अंदाज आहे. योजनेच्या निधी स्रोतांमध्ये नानाजी देशमुख कृषी संजीवनी प्रकल्प, स्मार्ट प्रकल्प, केंद्र सरकारच्या कृषी विपणन पायाभूत सुविधा योजना, जिल्हा नियोजन समिती, CSR निधी, शेतकरी उत्पादक कंपन्या आणि स्थानिक ग्रामपंचायतींचे आर्थिक योगदान यांचा समावेश आहे.

या योजनेच्या यशस्वी अंमलबजावणीमुळे शेतकर्‍यांवरचा बोजा कमी होईल, पिकांचे नुकसान टाळता येईल आणि चांगला आर्थिक परतावा मिळेल अशी अपेक्षा आहे. व्हिलेज वेअरहाऊस योजना शेतकर्‍यांसाठी अत्यंत महत्त्वाची आहे कारण ती त्यांना त्यांच्या उत्पादनाचे संरक्षण करण्यास सक्षम करते, ज्यामुळे तोटा टाळता येतो आणि त्यांच्या उत्पन्नाची पातळी वाढते.

Leave a Comment

Close Help dada