Sheli Palan Yojana : काय सांगता!10 शेळ्या 2 बोकड गट वाटप योजनेची अर्ज प्रक्रिया सुरू; लगेच अर्ज करा.

Sheli Palan Yojana: नमस्कार शेतकरी मित्रांनो, आज आपण आजच्या लेखात 10 शेळ्या 2 बोकड गट वाटप योजनेची सविस्तर माहिती पाहणार आहोत. शेतकऱ्यांचे जीवनमान उंचावून त्यांना आर्थिक पाठबळ मिळावे यासाठी प्रशासनाने शेळीपालन योजना राबविण्यास मान्यता दिली आहे. सध्या राज्यातील विविध जिल्ह्यांमध्ये या योजनेचे काम सुरू असून जास्तीत जास्त शेतकऱ्यांनी शेळीपालन योजनेचा लाभ घेऊन स्वत:चा शेळीपालन व्यवसाय सुरू करून आपली आर्थिक स्थिती सुधारावी. हे प्रशासनाच्या मुख्य उद्देशांपैकी एक आहे.

शेतकऱ्यांना जनावरे सहज खरेदी करता यावीत यासाठी शेळीपालन, मेंढी पालन, तसेच कुक्कुटपालन व दुग्ध व्यवसायासाठी जास्तीत जास्त अनुदान देण्यासाठी प्रशासनाने पशुसंवर्धन विभागांतर्गत 12 मे 2021 रोजी (पशुवर्धन योजना ऑनलाइन अर्ज) मंजूर केले आहे. त्या वेळी खालीलप्रमाणे शासन निर्णय जारी करण्यात आला.

10 शेळ्या आणि 2 बोकड गटाच्या शेळीपालन (Goat Rearing) योजनेसाठी निवडलेल्या शेतकऱ्यांना शेळी व बोकड गटाचे वाटप केले जाईल. या शेळीपालन गटाची एकूण किंमत 2 लाख 31 हजार रुपये आहे. या योजनेचा लाभ घेताना सुरुवातीला लाभार्थी शेतकऱ्यांना शंभर टक्के रक्कम स्वत: खर्च करावी लागते किंवा तेही त्यांच्या जवळच्या बँकेतून कर्ज काढून हा व्यवसाय सुरू करू शकतात. (Pashusavardhan Yojana Online Application). शिवाय, या योजनेद्वारे कोणत्याही लाभार्थी नागरिकांना 50 टक्के अनुदान दिले जाईल. म्हणजे शेतकऱ्यांच्या खात्यात एक लाख पंधरा हजार रुपये जमा होतील.Sheli Palan Yojana

शेळी गट वाटप योजनेची संपूर्ण माहिती;

मित्रांनो, या योजनेद्वारे तुम्ही 20 शेळ्या देखील खरेदी करू शकता. अशावेळी प्रत्येक बोकडाची किंमत 6000 रुपये निश्चित करण्यात आली असून या गटासाठी अपेक्षित एकूण किंमत 1 लाख 20 हजार रुपये गृहीत धरण्यात आली आहे.

  • जर तुम्हाला दोन रुपये खरेदी करायचे असतील तर, प्रति रुपये 8000 रुपये असा दर गृहीत धरला जाईल. म्हणजे या योजनेतून बोकड गटाचा एकूण खर्च 16 हजार रुपये होईल.
  • शेळ्यांचे शेड बांधण्यासाठी एकूण 450 चौरस फूट क्षेत्रफळ गृहीत धरण्यात आले असून, त्यासाठी एकूण रु.
  • म्हणजेच 20 शेळ्या आणि 2 बोकडांच्या गट वितरणासाठी अपेक्षित एकूण खर्च रु. 2 लाख 31 हजार 400 रु.
  • मित्रांनो, शेळीपालन आणि शेळी शेड बांधण्यासाठी जेवढा खर्च येईल तो म्हणजे एकूण 2 लाख 31 हजार रुपये आणि त्यातील 50% म्हणजे 1 लाख 15 हजार रुपये शेतकर्‍यांच्या खात्यात जमा केले जातील.

मित्रांनो, शेतकऱ्यांच्या हितासाठी प्रशासनाच्या माध्यमातून विविध कल्याणकारी योजना सातत्याने राबविण्यात येत आहेत. तुमची आर्थिक परिस्थिती सुधारण्यासाठी तुम्हीही या योजनेचा लाभ घेऊ शकता (Sheli Palan Yojana Online Form). आतापर्यंत अनेक शेतकऱ्यांनी शेतीशी संबंधित विविध योजनांचा लाभ घेतला आहे. कृषीविषयक विविध योजना, कर्ज सुविधा, हवामान अंदाज, बाजारभाव इत्यादी आणि चालू घडामोडींची माहिती आम्ही आमच्या लेखांमधून नियमितपणे देत असतो. जास्तीत जास्त शेतकऱ्यांपर्यंत कृषी क्षेत्राशी संबंधित माहिती पोहोचवणे हा आमचा उद्देश आहे. तुम्हीही आमच्याद्वारे शेअर केलेली माहिती जास्तीत जास्त शेतकऱ्यांपर्यंत पोहोचवून शेतकऱ्यांना मदत करावी.

अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा.

Sheli Palan Yojana Overview

शेतकऱ्यांचे जीवनमान उंचावणे आणि आर्थिक पाठबळ देणे हे या योजनेचे उद्दिष्ट आहे. हे 12 मे 2021 रोजी मंजूर झाले आणि शेळीपालन, मेंढी पालन, कुक्कुटपालन आणि दुग्ध व्यवसायासाठी सबसिडी देते.

या योजनेअंतर्गत निवडलेल्या शेतकऱ्यांना 10 शेळ्या आणि 2 बोकडांचे गट वाटप केले जातात. या गटाची एकूण किंमत २.३१ लाख रुपये आहे. सुरुवातीला, लाभार्थींनी संपूर्ण रक्कम गुंतवणे किंवा त्यांच्या जवळच्या बँकेकडून कर्ज घेणे आवश्यक आहे. तथापि, त्यांना 50% अनुदान मिळेल, जे 1.15 लाख रुपये आहे.

वैकल्पिकरित्या, शेतकरी 20 शेळ्यांच्या गटाची निवड करू शकतात, प्रत्येकाची किंमत 6,000 रुपये आणि 2 बोकड प्रत्येकी 8,000 रुपये आहेत. या गटाची एकूण किंमत 2.31 लाख 400 रुपये आहे आणि त्यांना पुन्हा 1.15 लाख रुपयांचे 50% अनुदान मिळेल.

या योजनेत शेळ्यांच्या शेड बांधण्याचाही विचार केला जातो आणि ती शेतकऱ्यांना त्यांची आर्थिक स्थिती आणि जीवनमान सुधारण्यासाठी या संधींचा लाभ घेण्यास प्रोत्साहित करते.

शेतकर्‍यांसाठी विविध कल्याणकारी योजना नियमितपणे राबविण्यात येतात आणि शेतकर्‍यांना त्यांची आर्थिक परिस्थिती सुधारण्यासाठी या कार्यक्रमांचा वापर करण्यास प्रोत्साहित केले जाते.

Leave a Comment

Close Help dada