Digital Ration card | भारीच की ! आता घरबसल्या काढता येणार डिजिटल रेशनकार्ड; जाणून घ्या सविस्तर प्रक्रिया

Digital Ration card: जळगाव जिल्ह्याने नागरिकांना घरबसल्या डिजिटल शिधापत्रिका मिळविण्यासाठी सक्षम करणारी सोयीस्कर प्रणाली कार्यान्वित केली आहे. स्थानिक तहसील कार्यालयाने ऑनलाइन अर्ज प्रक्रिया सुरू केली आहे, ज्यामुळे आतापर्यंत 60 नवीन डिजिटल रेशन कार्ड जारी करण्यात आले आहेत.

या प्रगतीशील हालचालीमुळे नागरिकांनी दलालांकडे जाण्याची किंवा तहसील कार्यालयात जाण्याची गरज दूर करण्याचा प्रयत्न केला आहे, ज्यामुळे कोणतेही अतिरिक्त शुल्क भरण्याची गरज नाहीशी होईल. आधार कार्डाप्रमाणे डिजिटल शिधापत्रिका (Mera Ration) सहज मुद्रित करून वापरता येते. हे कार्डधारकाच्या श्रेणीबद्दल सर्वसमावेशक तपशील प्रदान करते आणि त्यात कुटुंबातील सदस्य आणि आधार कार्ड क्रमांकांची माहिती असते.Digital Ration card

जळगाव जिल्ह्यातील एकूण 122,855 शिधापत्रिकाधारकांपैकी 122,455 शिधापत्रिका डिजिटल रुपांतरित होणार आहेत. प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी पाचशे ते दोन हजार रुपयांपर्यंत अवाजवी शुल्क आकारून पारंपारिकपणे अर्जदारांचे शोषण करणाऱ्या दलालांद्वारे लादलेले आर्थिक भार कमी करण्यासाठी परिवर्तन अपेक्षित आहे.

डिजिटल शिधापत्रिका प्रणाली सुरू केल्याने या दलालांच्या कारवायांवर दबाव निर्माण होण्याची अपेक्षा आहे, ज्यामुळे नागरिकांना त्यांची शिधापत्रिका कोणत्याही अवाजवी त्रासाशिवाय सरकारी विहित दरांवर मिळतील याची खात्री होईल.

Digital Ration card: डिजिटल शिधापत्रिकेसाठी अर्ज करू इच्छिणाऱ्यांसाठी ही प्रक्रिया सोपी आहे. अर्जदारांनी https://mahafood.gov.in/ या वेबसाइटला भेट द्यावी आणि “ऑनलाइन रेशन कार्ड अर्ज” पर्याय निवडावा. यानंतर, त्यांनी आवश्यक तपशील पूर्ण करून अर्ज सादर करावा. फॉर्मची प्रिंट आउट करून त्यावर स्वाक्षरी करून पुढील प्रक्रियेसाठी संबंधित तहसील कार्यालय किंवा सेतू केंद्र, सीएससी केंद्रात जमा करणे अत्यावश्यक आहे. अर्जाची सखोल छाननी केल्यानंतर, पात्र लाभार्थ्यांना डिजिटल शिधापत्रिका दिली जाईल.

असे करा अर्ज

डिजिटल रेशनकार्डसाठी अर्ज करण्यासाठी, नागरिकांना https://mahafood.gov.in/ या वेबसाइटला भेट द्यावी लागेल. वेबसाइटवर जाऊन, “ऑनलाइन रेशनकार्ड अर्ज” या पर्यायावर क्लिक करावे.

नंतर, आवश्यक ती माहिती भरून अर्ज सबमिट करावा. अर्जाची प्रिंट काढून, त्यावर स्वाक्षरी करून, संबंधित तहसील कार्यालयात किंवा सेतू केंद्र, सीएससी केंद्रात जमा करावा.

अर्जाची छाननी केल्यानंतर, संबंधित लाभार्थ्यांना डिजिटल रेशनकार्ड देण्यात येईल.

Leave a Comment

Close Help dada