Old Pension Scheme 2023: केंद्रीय कर्मचाऱ्यांसाठी खुशखबर, जुन्या पेन्शन योजनेबाबत मोठा अपडेट

जॉईन व्हॉट्सॲप ग्रूपजॉईन करा
जॉईन टेलेग्राम ग्रूपजॉईन करा

Old Pension Scheme 2023: हा मुद्दा सध्या चांगलाच चर्चेत आहे. old pension scheme अशातच आता जुनी पेन्शन योजनेसाठी राज्य सरकारमधील शासकीय कर्मचारी, old age pension scheme निमशासकीय कर्मचारी, शिक्षकेतर कर्मचारी, शिक्षक संघटना यांनी संप पुकारला आहे. 14 मार्चपासून या कर्मचाऱ्यांनी बेमुदत संप पुकारला आहे. old pension scheme latest news आज या संपाचा तिसरा दिवस आहे. या संपामुळे शिक्षण, आरोग्य संस्थेवर मोठा परिणाम झाला आहे.

केंद्र सरकारच्या (Central Government) कर्मचाऱ्यांसाठी एक मोठी आनंदाची बातमी आहे. सरकारने काही कर्मचाऱ्यांना जुनी पेन्शन योजना (Old Pension Scheme) निवडण्याची संधी दिली आहे. कार्मिक मंत्रालयाने (Ministry of Personnel) याबाबत आदेश जारी केला आहे. शुक्रवारी जारी केलेल्या आदेशात सरकारने सांगितले की कोणत्या निवडक कर्मचाऱ्यांना जुनी पेन्शन योजना (OPS) निवडण्याची संधी दिली जात आहे. चला तर मग जाणून घेऊया.

या कर्मचाऱ्यांना जुन्या पेन्शन योजनेचा लाभ मिळणार आहे

सरकारी आदेशांनुसार, 22 डिसेंबर 2003 पूर्वी, राष्ट्रीय निवृत्ती वेतन प्रणाली (National Pension System) म्हणजेच NPS च्या अधिसूचनेच्या तारखेपूर्वी जाहिरात केलेल्या किंवा अधिसूचित पोस्ट अंतर्गत केंद्र सरकारच्या सेवांमध्ये सामील होणारे कर्मचारी केंद्रीय नागरी सेवा (पेन्शन) मध्ये सामील होण्यास पात्र असतील. नियम, 1972 (आता 2023) अंतर्गत जुन्या पेन्शन योजनेत सामील होण्यास पात्र आहेत.

हे पण वाचा: पिक विमा उद्या पासून शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा होणारा

काय आहे Old Pension Scheme

आम्ही तुम्हाला सांगतो की जुनी पेन्शन योजना म्हणजेच जुनी पेन्शन स्कीम (OPS) 2004 पूर्वी सरकार कर्मचाऱ्यांना निवृत्तीनंतर निश्चित पेन्शन देत असे. ही पेन्शन कर्मचाऱ्यांच्या निवृत्तीच्या वेळीच्या पगारावर आधारित होती. या योजनेंतर्गत सेवानिवृत्त कर्मचाऱ्याच्या मृत्यूनंतर त्याच्या कुटुंबीयांना पेन्शनही दिली जात होती.

तथापि, जुनी पेन्शन योजना (Old Pension Scheme) केंद्र सरकारने 1 एप्रिल 2004 रोजी बंद केली. सन 2004 मध्ये जुनी पेन्शन योजना रद्द करून तिच्या जागी राष्ट्रीय पेन्शन योजना (National Pension System) सुरू करण्यात आली.

1 thought on “Old Pension Scheme 2023: केंद्रीय कर्मचाऱ्यांसाठी खुशखबर, जुन्या पेन्शन योजनेबाबत मोठा अपडेट”

Leave a Comment

Close Help dada