Compensation | शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर! ‘या’ ११ जिल्ह्यातील १४ लाख शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाईची मदत मंजूर

Compensation: महाराष्ट्र सरकारने जून आणि जुलै 2023 मध्ये पावसाळ्यात आलेल्या महापुरात पीक आणि जमिनीचे नुकसान झालेल्या संकटात सापडलेल्या शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून 1071 कोटी रुपयांची महत्त्वपूर्ण रक्कम मंजूर केली आहे. अमरावती सारख्या 11 जिल्ह्यातील अंदाजे 14,09,318 शेतकरी , अकोला, यवतमाळ, बुलडाणा, वाशिम, जालना, परभणी, हिंगोली, नांदेड, बीड, आणि लातूर, या उपक्रमाचा लाभ होणार आहे.

थेट लाभ हस्तांतरण (DBT) यंत्रणेद्वारे आर्थिक मदत थेट शेतकऱ्यांच्या खात्यात हस्तांतरित केली जाईल. अतिवृष्टी, पूर आणि चक्रीवादळ यांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींनंतर शेतकर्‍यांना त्यांच्या शेतीच्या प्रयत्नांना मदत करण्यासाठी, राज्य सरकार राज्य आपत्ती प्रतिसाद निधीतून हंगामात एकदा गुंतवणूक अनुदान देते.Compensation

हे पण वाचा: घरावर सोलार पॅनल बसवण्यासाठी मिळणार 100 टक्के अनुदान, ऑनलाइन अर्ज सुरू

या मदतीसाठी पात्र ठरण्यासाठी, चक्रीवादळ आणि पूर यांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींसाठी केंद्र सरकारने घालून दिलेल्या अटींची पूर्तता करणे आवश्यक आहे. याव्यतिरिक्त, गावाने 24 तासांच्या अतिवृष्टीच्या कालावधीत, विशिष्ट कालावधीत 65 मिमीच्या निकषांची पूर्तता करून शेती पिकांचे 33 टक्क्यांहून अधिक नुकसान नोंदविल्यास ही मदत लागू होईल.

तथापि, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की अतिवृष्टीशी संबंधित निकष पूरग्रस्त भागात लागू होणार नाहीत. या आर्थिक मदतीचे उद्दिष्ट शेतकर्‍यांना भेडसावणारा आर्थिक भार कमी करणे, त्यांना त्यांचे कृषी प्रयत्न पुन्हा स्थापित करणे आणि नवीन आशा आणि जोमाने शेतीची कामे पुन्हा सुरू करणे हे आहे.

Leave a Comment

Close Help dada