PM Kisan Yojana | पीएम किसान योजनेत मोठा बदल! राज्यातील थेट 22.40 लाख शेतकऱ्यांचा पत्ता कट; यादीत तुमचं तर नावं नाही ना?

PM Kisan Yojana: केंद्र सरकारने लागू केलेल्या प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेमुळे महाराष्ट्रात लाभार्थी संख्येत लक्षणीय घट झाली आहे. चार वर्षांच्या कालावधीत, तब्बल 22.40 लाख शेतकऱ्यांना कार्यक्रमाच्या यादीतून वगळण्यात आले आहे. 2020-21 मध्ये, महाराष्ट्रात 1.08 कोटी लाभार्थी होते, जे 2022-23 मध्ये 1.04 कोटी आणि पुढे जुलै 2023 पर्यंत 85.40 लाख झाले, जे लाभार्थींमध्ये लक्षणीय घट दर्शविते.

योजनेच्या अटींमध्ये बदल

ही घट प्रामुख्याने योजनेच्या पात्रता निकषांमधील बदलांमुळे आहे. योजनेने सुरुवातीला तीन समान हप्त्यांमध्ये 6,000 रुपये वार्षिक पेमेंट प्रदान केले होते, परंतु अलीकडील सुधारणा लाभार्थींना त्यांचे आधार कार्ड, बँक खाते आणि जमिनीच्या मालकीचा पुरावा सादर करणे अनिवार्य करते. परिणामी, असंख्य शेतकरी या नव्याने लागू केलेल्या गरजा पूर्ण करण्यात अयशस्वी ठरले, ज्यामुळे ते योजनेसाठी अपात्र ठरले.

हे पण वाचा: या लोकांच्या बँकेतून महिन्याला ७०० रुपये कट होणार

PM Kisan Yojana: अपात्र लाभार्थी

महाराष्ट्रातील जिल्ह्यांपैकी अहमदनगर हे सर्वात जास्त लाभार्थी म्हणून उभे आहे, ज्यात 5.17 लाख पात्र शेतकरी आहेत. त्यापाठोपाठ सोलापूर (4.54 लाख), कोल्हापूर (4.06 लाख), बीड आणि पुणे (3.89 लाख), नागपूर (1.50 लाख), नाशिक (3.85 लाख), छत्रपती संभाजीनगर (3.26 लाख), आणि यवतमाळ (2.77 लाख) यांचा क्रमांक लागतो. PM Kisan Yojana

महाराष्ट्रातील शेतकरी समुदायाला आर्थिक पाठबळ देण्याचा हेतू असूनही, या योजनेच्या कठोर अटींमुळे असंख्य पात्र शेतकरी वगळण्यात आले आहेत, ज्यामुळे त्यांच्या उपजीविकेसाठी आणि कृषी क्रियाकलापांना आव्हान निर्माण झाले आहे.

1 thought on “PM Kisan Yojana | पीएम किसान योजनेत मोठा बदल! राज्यातील थेट 22.40 लाख शेतकऱ्यांचा पत्ता कट; यादीत तुमचं तर नावं नाही ना?”

Leave a Comment

Close Help dada