Dhananjay Munde | ब्रेकींग! अधिसूचित सर्व मंडळांमध्ये शेतकऱ्यांना मिळणारं नुकसान भरपाई; कृषिमंत्री धनंजय मुंडे

Dhananjay Munde: 21 दिवसांपेक्षा जास्त पाऊस पडलेल्या महाराष्ट्रातील जिल्ह्यांमध्ये पीक विमा योजनेंतर्गत नुकसान भरपाई देण्याचे आश्वासन कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांनी दिले आहे. मात्र, या निर्णयाला विमा कंपन्यांचा विरोध झाला. तरीही, कृषी विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी केलेल्या सखोल तपासणीनंतर, शास्त्रोक्त पद्धतीने हे सिद्ध झाले की निर्दिष्ट भागात पाऊस पडला नाही. परिणामी, विमा कंपन्यांना सर्व नियुक्त प्रदेशातील बाधित शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई देण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत. ही आगाऊ भरपाई (Crop Damage) दिवाळी सणापूर्वी शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा केली जाईल, असे आश्वासनही मुंडे यांनी दिले.

जिल्हाधिकाऱ्यांनी अधिसूचना केल्या जारी

Crop Damage: जिल्हाधिकार्‍यांनी जारी केलेल्या अधिसूचनांबाबत मुंडे यांनी राज्याच्या रब्बी हंगाम आढावा बैठकीनंतर पत्रकार परिषदेत खुलासा केला की, कृषी विभागाने सुरुवातीला जाहीर केलेल्या अधिसूचना अधिक क्षेत्रांमध्ये जाहीर करण्यात आल्या आहेत. या प्रदेशातील पर्जन्यमापकाने पावसाचे संकेत दिले असले तरी, कृषी विद्यापीठाच्या तज्ज्ञांनी पुष्टी केल्याप्रमाणे परिसरातील इतर २५ गावांमध्ये प्रत्यक्षात पाऊस पडला नसल्याचे सिद्ध झाले आहे. त्यामुळे या निरीक्षणांवर विमा कंपन्यांनी घेतलेले आक्षेप आता वैज्ञानिक पुराव्याच्या आधारे फेटाळण्यात आले आहेत. (Dhananjay Munde)

गैरप्रकार करणाऱ्यांवर कारवाई

शेतकऱ्यांना मदत करण्याच्या नादात नुकसान भरपाईच्या गैरव्यवहारासंबंधीच्या फसवणुकीबद्दल प्रश्न विचारला असता, मुंडे यांनी दुजोरा दिला की विमा नोंदणी प्रक्रिया सुरू झाल्यानंतर लगेचच या विसंगती आढळून आल्या. अशा प्रकरणांच्या सर्वंकष नोंदी ठेवल्या जात आहेत. सर्व आवश्यक माहिती गोळा केल्यावर, आर्थिक फायद्यासाठी जमिनीच्या मालकीची खोटी माहिती देणे यासह फसवणूक करणार्‍यांवर कठोर कारवाई केली जाईल.

हे पण वाचा: या लोकांच्या बँकेतून महिन्याला ७०० रुपये कट होणार

Dhananjay Munde: याशिवाय, वाशिम जिल्ह्यात कृत्रिमरित्या पाणी टाकून पर्जन्यमापकांशी छेडछाड केल्याच्या घटना समोर आल्या आहेत. अशा कारवायांना प्रत्युत्तर म्हणून मुंडे यांनी पोलिसांच्या हस्तक्षेपाचा कडक इशारा दिला. कृषी विभागाकडे कंपन्यांकडून आलेल्या तक्रारींची पोलिसांकडून कसून चौकशी केली जाईल आणि योग्य ती उपाययोजना केली जाईल, असे त्यांनी स्पष्ट केले. या घडामोडींमुळे शेतकरी वर्गामध्ये समाधान व समाधानाची भावना निर्माण झाली असून, त्यांनी कृषिमंत्री धनंजय मुंडे यांच्याप्रती कृतज्ञता व्यक्त केली आहे.

Leave a Comment

Close Help dada