Maharashtra Weather Update: शेतकऱ्यांसाठी दिलासादायक बातमी! राज्यात पुढचे तीन दिवस पाऊस; जाणून घ्या कुठे?

Maharashtra Weather Update: पावसाच्या पुनरागमनाच्या अपेक्षेने महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांच्या मनात आशा निर्माण झाली आहे. तथापि, राज्यात सरासरीपेक्षा कमी पाऊस झाल्याने त्यांच्या अपेक्षा पूर्ण झाल्या नाहीत. पावसाची कमतरता हे चिंतेचे कारण आहे, विशेषतः कृषी क्षेत्रासाठी, जेथे पिकांना पाण्याची नितांत गरज आहे. हवामान खात्याने मात्र, येत्या तीन दिवसांत राज्यातील विविध भागात पावसाची शक्यता असल्याने आशेचा किरण वर्तवला आहे.

आगामी पाऊस

येत्या तीन दिवसांत मुंबईसह संपूर्ण कोकण, खान्देश आणि नाशिक जिल्ह्यात पावसाची शक्यता हवामान खात्याने वर्तवली आहे. याशिवाय, छत्रपती संभाजीनगर, पुणे, अहमदनगर, सातारा, सोलापूर, सांगली आणि कोल्हापूर जिल्ह्यात विखुरलेल्या सरी आणि ढगाळ हवामानाची शक्यता आहे. या अपेक्षित पावसामुळे संघर्ष करणाऱ्या शेतकऱ्यांना थोडासा दिलासा मिळेल, संभाव्यतः त्यांच्या पिकांचे धोक्यापासून संरक्षण होईल.

हे पण वाचा: महाडीबीटी लाभार्थी यादी जाहीर यादीत आपले नाव पहा

आसन्न उष्णतेची लाट

तथापि, दिलासा अल्पकाळ टिकू शकतो, कारण ज्येष्ठ हवामानशास्त्रज्ञ माणिकराव खुळे यांनी राज्यात आगामी उष्णतेच्या लाटेचा इशारा दिला आहे, 18 ऑक्टोबरपासून सुरू होण्याची शक्यता आहे. निरभ्र आकाशामुळे ऑक्टोबर हीट तीव्र होण्याची अपेक्षा आहे, ज्यामुळे तापमान नेहमीपेक्षा जास्त वाढेल. दिवसा 2 अंशांनी आणि पहाटे 3 ते 4 अंशांनी. या उष्णतेच्या लाटेचा प्रभाव कोकण आणि मराठवाड्यात अधिक जाणवण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

मान्सूनची स्थिती – Weather Update

नैऋत्य मोसमी पाऊस सुरू होऊनही महाराष्ट्रातील वेंगुर्ल्याच्या आसपास रेंगाळत असूनही अद्याप त्याला निरोप द्यायचा आहे. खुळे पुढे अंदाज लावतात की ईशान्य मान्सून 25 ऑक्टोबरपर्यंत तामिळनाडूमध्ये दाखल होऊ शकतो. त्यांनी चक्रीवादळ क्रियाकलापांच्या शक्यतेचाही उल्लेख केला आहे, राजस्थानच्या वायव्य टोकावरील पश्चिम विक्षोभ यांसारख्या प्रणालींच्या एकत्रित परिणामामुळे राज्यात पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. तामिळनाडूच्या दक्षिणेकडील भागात चक्री वाऱ्याचे स्वरूप.

राष्ट्रीय पावसाचा अंदाज

15 ते 17 ऑक्टोबर दरम्यान, उत्तर प्रदेशात काही भागात वादळी वाऱ्यासह मुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. दुसरीकडे हिमाचल प्रदेश आणि उत्तराखंडमध्ये सध्या थंडीच्या लाटेने सकाळची थंडी आहे. हिमाचल प्रदेशातील कुल्लू, मंडी आणि शिमला भागात आज आणि उद्या पावसाचा अंदाज आहे.

शेतकऱ्यांसाठी आशावाद

आव्हाने असली तरी आगामी तीन दिवस पावसाचा अंदाज असल्याने महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांमध्ये आशावाद आहे. पेरणी केलेल्या पिकांच्या जगण्यासाठी हा वेळेवर पडणारा पाऊस महत्त्वाचा आहे, जो आव्हानात्मक हंगामात आशेचा किरण देतो. Weather Update

Leave a Comment

Close Help dada