Debt Waiver: हेक्टरी 22,500 रुपये बँक खात्यात जमा इथे पहा यादी

Debt Waiver : केंद्र सरकारने अलीकडेच एक नवीन NDRF धोरण जाहीर केले आहे ज्यामध्ये कीटकांच्या हल्ल्यांसह विविध नैसर्गिक आपत्तींचा समावेश आहे. आपल्या राज्यातील विविध क्षेत्रांमध्ये, गोगलगायीचे नुकसान आणि मोजाक विषाणूच्या प्रादुर्भावामुळे कृषी पिके आणि फळबागांवर गंभीर परिणाम झाला आहे.

या नवीन NDRF धोरणांतर्गत बाधित शेतकऱ्यांना पीक आणि फळबागांच्या नुकसानीची भरपाई देण्याची तरतूद करण्यात आली आहे. 27 मार्च 2023 च्या शासन निर्णयात (GR) नमूद केल्याप्रमाणे राज्य सरकारने देखील हे धोरण स्वीकारले आहे. या GR नुसार, त्यांच्या शेती पिकांचे नुकसान झालेल्या शेतकऱ्यांना अंदाजे रु. 8,500 प्रति जिरायती क्षेत्र, तर फळबागा किंवा बहु-वार्षिक पिके असलेले रु.साठी पात्र असतील. नुकसान झाल्यास 22,500 प्रति हेक्टर. Debt Waiver

काही संदर्भ देण्यासाठी, 2022 मध्ये, आपल्या राज्यातील अनेक भागांनी नैसर्गिक आपत्तींची मालिका अनुभवली, ज्यात संततधार पाऊस, मुसळधार पूर आणि गोगलगायांमुळे होणारे नुकसान यांचा समावेश आहे. या संकटांमुळे कर्जमाफीची गरज भासू लागली. जळगाव जिल्ह्यात, अतिवृष्टी आणि मोजाक विषाणूमुळे शेतकऱ्यांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले, ज्यामुळे केळीच्या बागांसह नवीन लागवड केलेल्या बागांवर परिणाम झाला. यामुळे 275 गावांमधील 15,663 शेतकऱ्यांच्या फळबागा आणि केळीच्या बागांचे सुमारे 8,671 हेक्टर क्षेत्राचे नुकसान झाले.

आता, राज्य सरकारने या 275 गावांतील शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाई मंजूर केली आहे. 5 सप्टेंबर 2023 रोजी एक महत्त्वपूर्ण GR जारी करण्यात आला होता, विशेषत: 2022 च्या पावसाळ्यात जळगाव जिल्ह्यात मोजाक विषाणूच्या प्रादुर्भावामुळे केळी पिकांचे नुकसान लक्षात घेऊन.

Debt Waiver या जीआरनुसार राज्य सरकारने एकूण ३५ कोटी रुपयांचा निधी दिला आहे. 19 कोटी 73 लाख, रु.च्या सुधारित दरावर आधारित. 22,500 प्रति हेक्टर, कमाल मर्यादा 2 हेक्टर प्रति शेतकरी. ज्या शेतकऱ्यांच्या फळबागांचे अतिवृष्टीमुळे नुकसान झाले आहे, परंतु पावसामुळे आधीच नुकसान भरपाई मिळालेल्या शेतकऱ्यांना वगळून ही भरपाई दिली जाईल. काकडी आणि मोजाक विषाणूच्या प्रादुर्भावामुळे बाधित झालेले शेतकरी रुपये दराने भरपाईसाठी पात्र असतील. 22,500 प्रति हेक्टर, कमाल 2 हेक्टर पर्यंत.

या पाऊलाचा उद्देश जळगाव जिल्ह्यातील बाधित शेतकर्‍यांना अत्यंत आवश्यक मदत प्रदान करणे आणि संकटकाळात कृषी समुदायांना पाठिंबा देण्याची सरकारची वचनबद्धता दर्शविते.

Debt Waiver: हेक्टरी 22,500 रुपये बँक खात्यात जमा इथे पहा यादी

Leave a Comment

Close Help dada